Áp dụng tiền sự khi xử lý tội đánh bạc

0
257
Đối với tội đánh bạc quy định tại khoản 1 Điều 321 Bộ luật Hình sự có quy định đối với hành vi đánh bạc dưới 5.000.000 đồng nhưng có tiền sự về hành vi đánh bạc. Khi khởi tố, có được lấy tiền sự trước 00 giờ ngày 01/01/2018 để làm cơ sở khởi tố hay không? Nếu khởi tố có bất lợi cho người phạm tội không? Ví dụ: Nguyễn Văn A có tiền sự về hành vi đánh bạc, bị Công an huyện B xử phạt số tiền 1.500.000 đồng vào ngày 01/7/2017, đến ngày 01/5/2018 Nguyễn Văn A tiếp tục đánh bạc, với số tiền 3.0000.000 đồng. Như vậy, có khởi tố Nguyễn văn A về tội đánh bạc, quy định tại khoản 1 Điều 321 BLHS không?

Câu trả lời của Luật sư hình sự Thuận Thiên

Khoản 1 Điều 321 BLHS năm 2015 quy định như sau:
“Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm”.
Khoản 1 Điều 7 Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012 quy định thời hạn được coi là chưa bị xử lý vi phạm hành chính như sau:
“Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt cảnh cáo hoặc 01 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính khác hoặc từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính”.
Trong ví dụ, Nguyễn Văn A bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc 1.500.000 đồng vào ngày 01/7/2017, đến ngày 01/5/2018 Nguyễn Văn A tiếp tục đánh bạc, với số tiền 3.0000.000 đồng. Như vậy, chưa đủ 1 năm sau khi bị xử phạt hành chính bằng tiền thì Nguyễn Văn A lại tiếp tục thực hiện hành vi đánh bạc. Do đó, trong trường hợp này, Nguyễn Văn A bị khởi tố về tội đánh bạc quy định tại khoản 1 Điều 321 BLHS.

Ban Biên tập – Văn phòng luật sư Thuận Thiên

========================================================

ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT THUẬN THIÊN

Giám đốc - Luật sư:  Nguyễn Trung Tiệp Công ty luật chuyên:
Hình sự - Thu hồi nợ - Doanh nghiệp – Đất Đai – Trọng tài thương mại – Hôn nhân và Gia đình.
Trụ sở chính:  Số 3 ngách 168/46/7/2 Phan Trọng Tuệ, Huỳnh Cung, Tam Hiệp, Thanh Trì, Hà Nội.
Văn phòng luật sư Hà Nội: Tầng 4, toà nhà Hoàng Vương, số 31 Nguyễn Xiển, phường Hạ Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
Văn phòng luật sư Quảng Nam: Số 174 Văn Tiến Dũng, phường Thanh Hà, thành phố Hội An, tỉnh Quảng Nam.
Văn phòng luật sư TPHCM: Tòa nhà 68 Lộc Phát, số 68 Bạch Đằng, phường 2, Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh..
Tổng đài : 1900.8686.64
Email: luatthuanthien@gmail.com
Hệ thống Website:
www.luatthuanthien.com
www.thuanthienlawfirm.com
#luatsubaochua #luatsutranhtung #luatsuhinhsu #luatsudatdai #thuhoino
Bài trướcKhái niệm cấu thành tội phạm, các loại cấu thành tội phạm
Bài tiếp theoĐiều hòa lợi ích giữa chủ nợ và con nợ thông qua thủ tục phá sản