Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được mua nhà ở Việt Nam không?

0
272

Hỏi: Tôi là người Việt Nam định cư ở nước ngoài, nay muốn nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở, quyền sở hữu nhà ở tại Tp.HCM từ một cá nhân người Việt Nam (tài sản không thuộc dự án nhà ở thương mại).

Bên cạnh đó, tôi cũng muốn vay vốn ngân hàng tại Việt Nam để mua nhà. Người bán nhà cho tôi cũng đã thuê dịch vụ bảo đảm cho tôi mua và thế chấp chính quyền sử dụng đất ở, quyền sở hữu nhà ở này.

Vậy xin hỏi, tôi có nằm trong số đối tượng được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở, quyền sở hữu nhà ở như nêu trên không? Tôi có được phép sử dụng chính quyền sử dụng đất ở, quyền sở hữu nhà ở này để thế chấp tại ngân hàng hay không?

(Nguyễn Văn Nam)


Theo quy định, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với
quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam, được thế chấp nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất
ở tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam. Ảnh minh họa

Trả lời:

Điều 159, 160, 161 và 162 Luật Nhà ở năm 2014 có nêu rõ các quy định về quyền sở hữu nhà ở tại Việt Nam của người Việt Nam định cư ở nước ngoài. Còn tại Điểm đ, Khoản 1, Điều 169 Luật Đất đai nêu các quy định về quyền được nhận chuyển quyền sử dụng đất ở thông qua hình thức mua, thuê mua, nhận thừa kế, nhận tặng cho nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở hoặc được nhận quyền sử dụng đất ở trong các dự án phát triển nhà ở của người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

Đối với các trường hợp sở hữu nhà ở không thuộc các dự án phát triển nhà ở thì chủ sở hữu chỉ được sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở.

Tại Điểm c, Khoản 2, Điều 186 Luật Đất đai cũng nêu quy định, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam, được thế chấp nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam.

Bộ Tài nguyên và Môi trường

========================================================

ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT THUẬN THIÊN

Giám đốc - Luật sư:  Nguyễn Trung Tiệp Công ty luật chuyên:
Hình sự - Thu hồi nợ - Doanh nghiệp – Đất Đai – Trọng tài thương mại – Hôn nhân và Gia đình.
Trụ sở chính:  Số 3 ngách 168/46/7/2 Phan Trọng Tuệ, Huỳnh Cung, Tam Hiệp, Thanh Trì, Hà Nội.
Văn phòng luật sư Hà Nội: Tầng 4, toà nhà Hoàng Vương, số 31 Nguyễn Xiển, phường Hạ Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
Văn phòng luật sư Quảng Nam: Số 174 Văn Tiến Dũng, phường Thanh Hà, thành phố Hội An, tỉnh Quảng Nam.
Văn phòng luật sư TPHCM: Tòa nhà 68 Lộc Phát, số 68 Bạch Đằng, phường 2, Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh..
Tổng đài : 1900.8686.64
Email: luatthuanthien@gmail.com
Hệ thống Website:
www.luatthuanthien.com
www.thuanthienlawfirm.com
#luatsubaochua #luatsutranhtung #luatsuhinhsu #luatsudatdai #thuhoino
Bài trướcNgười Việt định cư ở nước ngoài được cấp quyền sở hữu nhà thế nào?
Bài tiếp theoSơ đồ phòng xử án giám đốc thẩm, tái thẩm, sơ thẩm, phúc thẩm