Thay đổi nội dung trong di chúc

0
428

Ông bà nội em có lập 1 di chúc để lại cho em toàn bọ tài sản của ông bà. Đến khi ông chết, các cậu cô chú bác con của ông bà không đồng ý để lại toàn bộ tài sản đó cho em, mà họp anh em, có cả bà nội em tham gia nữa. Mọi người, trong đó có cả bà em thống nhất lại chỉ cho em 1/2 khối tài sản đó thôi. En xin hỏi, như vậy, di chúc chung của ông bà lập trước cho em có hiệu lực pháp luật không? Em có được nhận toàn bộ tài sản không, hay chỉ nhận được 1/2 theo như biên bản họp gia đình sau này?

Luật sư tư vấn – Công ty luật Thuận Thiên tại Hà Nội

Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi có một số ý kiến tư vấn như sau: Căn cứ khoản 1 Điều 640 Bộ luật dân sự 2015 thì “Người lập di chúc có thể sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc đã lập vào bất cứ lúc nào.” Theo đó, bà của bạn là một trong những người lập di chúc chung có thể thay đổi nội dung di chúc liên quan đến phần tài sản thuộc sở hữu của bà trong khối tài sản chung với ông của bạn. Hay nói cách khác, bà của bạn có quyền quyết định ½ tài sản mà ông bà bạn để di chúc lại cho bạn. Vì vậy nếu bà của bạn thay đổi di chúc không cho bạn phần tài sản thuộc sở hữu của bà thì bạn sẽ chỉ được nhận phần tài sản của ông bạn do ông bạn đã mất theo di chúc đầu tiên, tương ứng với ½ tài sản chung của ông bà.

========================================================

ĐOÀN LUẬT SƯ HÀ NỘI

CÔNG TY LUẬT THUẬN THIÊN

Giám đốc - Luật sư:  Nguyễn Trung Tiệp Công ty luật chuyên:
Hình sự - Thu hồi nợ - Doanh nghiệp – Đất Đai – Trọng tài thương mại – Hôn nhân và Gia đình.
Trụ sở chính:  Số 3 ngách 168/46/7/2 Phan Trọng Tuệ, Huỳnh Cung, Tam Hiệp, Thanh Trì, Hà Nội.
Văn phòng luật sư Hà Nội: Tầng 4, toà nhà Hoàng Vương, số 31 Nguyễn Xiển, phường Hạ Đình, quận Thanh Xuân, Hà Nội.
Văn phòng luật sư Quảng Nam: Số 174 Văn Tiến Dũng, phường Thanh Hà, thành phố Hội An, tỉnh Quảng Nam.
Văn phòng luật sư TPHCM: Tòa nhà 68 Lộc Phát, số 68 Bạch Đằng, phường 2, Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh..
Tổng đài : 1900.8686.64
Email: luatthuanthien@gmail.com
Hệ thống Website:
www.luatthuanthien.com
www.thuanthienlawfirm.com
#luatsubaochua #luatsutranhtung #luatsuhinhsu #luatsudatdai #thuhoino
Bài trướcThế nào là tài sản hình thành trước hôn nhân?
Bài tiếp theoThủ tục ly hôn 2020